Tổ Tôm - Tụ Tam Tử Đắc Thành Nhất Phu

Thảo luận trong 'Tổ Tôm Sân Đình' bắt đầu bởi ducthudo, 18/12/11.

1. H_I_E_P

H_I_E_P Chắn hội Hà Nội

Ai giúp em với....chia bài ntn đây...phải xếp thế nào trên tay dưới chiếu cho hợp lý...quân ù nữa..huhuu

Các tệp đính kèm:

crom1, toanxuanmod09 thích điều này.
  2. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Bài này khủng quá đánh 4 văn đi thì vô số tiếng chờ . Xếp bài thì bác phải cho biết ăn những quân nào chứ , có bất thực hay không , bài này cầm cái thì ai ù vào đây >:)
    H mới lộ ra ít võ vẽ nhá >:)

khuongtunha02, toanxuan, crom11 người khác thích điều này.
  3. H_I_E_P

H_I_E_P Chắn hội Hà Nội

CÓ CÁI MỚI SOS!!HIHHI

mod09 thích điều này.
  4. Mod09

Mod09 Administrator Ban quản trị

Để cho làng ngâm cứu đi bác , thế bài này hay :-*>:D<

5. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

Đầu tiên e chọn cây ù theo cách tròn bài như bác ,khi toanxuan có bài nói về lưng bụng mới để ý bài chưa có :D

6. toanxuan

toanxuan Chánh tổng

Bài này bất thực cũng được mà không bất thực cũng được. Đang có 21 quân, phải đánh đi 1 để chờ. Vô số vẫn đếm được. Chú đếm hộ anh em cái. Bài này thú vị đấy, có đủ món cho anh em liên hoan.

khuongtunha02 thích điều này.
  7. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

Bài đẹp như chọn:)) đánh 4 văn đi chờ 9 vạn,8 sách , 1 ,3 vạn,7 văn có thể bất thực khàn or ko bài ù tôm lèo or tôm 2 lèo:D ai biết còn cách nào chỉ giùm:-/

8. đỗ thành chung

đỗ thành chung Chánh tổng

khoản này mình chịu chết:))

Nguyễn Tiểu Thương thích điều này.
  9. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

Tập chơi dần lên ông,cụ vừa đẹp=)) toanxuan có mấy clip hướng dẫn đấy:-SScả mấy bài hướng dẫn của bác khuongtunha nữa

10. toanxuan

toanxuan Chánh tổng

Bổ sung cho bro. Đánh 4 văn bài thập thành, chờ 18 tiếng: 6 quân yêu, 2+3+6+7+8+9 vạn, 2+3+8 sách, 2+7+8 văn. Ù lèo tôm, lên bát vạn chỉ có tôm.\m/
    Bổ sung tiếp: Nếu đã ăn 5 binh cửu vạn thì không ù được bát vạn.

11. khuongtunha

khuongtunha Nghề chơi cũng lắm công phu!

cám ơn toanxuan, để đếm được 18 tiếng ù này phải ngồi sắp bài thật rồi đếm không thì khó hiểu lắm.>:D<

12. toanxuan

toanxuan Chánh tổng

Bài này xếp phu đâu vào đấy rồi, cần gì bài thật nữa anh. Chỉ lưu ý là tách 3 quân bát thành bí bát để ù 2 văn. Phu dọc 456789 vạn được tách thành 45+6789 vạn và 4567 + 89 vạn để ù 6+7 vạn. Tuy nhiên có tý lỗi đấy, chỉ 17 tiếng thôi bác ợ. Bác nào bắt báo em cái.:D

H_I_E_Pkhuongtunha02 thích điều này.
  13. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

:-bd Toanxuan giải thích giùm mình 2,6+7 vạn và 2 văn với:-SS

14. H_I_E_P

H_I_E_P Chắn hội Hà Nội

Em xichlo! cám ơn rất nhiều tới tất cả các bác và nhất là bác toanxuan đã giúp em ù dc ván bài tổ tôm xếp:)) của em!^:)^^:)^^:)^

toanxuan thích điều này.
  15. H_I_E_P

H_I_E_P Chắn hội Hà Nội

hoa đào phải đến tết mới nở bác nhỉ.....:))

16. toanxuan

toanxuan Chánh tổng

Ôn lại hằng đẳng thức tí nhé:

Trường hợp ù 2 vạn:
    (2 vạn + 2 sách + 8 văn) + 2 vạn = (2 * 2 vạn + 2 sách + 8 văn).

Trường hợp ù 6 vạn:
    456789 vạn + 6 vạn = 456 vạn +6789 vạn

Trường hợp ù 7 vạn:
    456789 vạn + 7 vạn = 4567 vạn +789 vạn

Trường hợp ù 2 văn:
    (2 vạn+ 2 sách + 8 văn) + (2 * 9 vạn + 8 sách + 2 * chi chi) + (4567 vạn + 8 vạn + 9 vạn)+ 2 văn =
    = (2 vạn+ 2 sách + 2 văn) + (8 văn + 8 sách + 8 vạn) + (2 * 9 vạn + 9 vạn) + 2 * chi chi + 4567 vạn.

crom1H_I_E_P thích điều này.
  17. toanxuan

toanxuan Chánh tổng

Em đính chính là chỉ có 17 tiếng chờ vì không ù được bát vạn.
    Để gọn lại thì bài thập thành có mấy tiếng chờ chính:
    1. Ù yêu: 6 quân.
    2. Các quân trong phu bí và lưng: (8 sách , 9 vạn), (2 vạn, 2 sách, 8 văn), (3 vạn, 3 sách, 7 văn): 8 quân.
    3. Các quân nối vào phu dọc: Nếu phu dọc dài trên 5 quân thì chèn vào giữa. vào 456789 vạn thì có 3 vạn (đã tính) và 6+7 vạn: 2 quân.
    4. Xoay lưng và phu dọc thành bí: 2 văn: 1 quân. %%-

crom1, mod09H_I_E_P thích điều này.
  18. H_I_E_P

H_I_E_P Chắn hội Hà Nội

• Em có một ý kiến nhỏ ntn;
    • em có đọc tất cả những luật,phu,bí,..........cơ bản trong tổ tôm nhưng không thấy các bác nói tới muốn ù một ván tôm ,lèo, tám đỏ ,bạch định.... thì phải có những con gì trên tay, dưới chiếu
    • theo luật 3 cây (văn,vạn,sách) thành một bí thì cây thứ 4 cũng xếp đươc vào cùng lý do là sao??.vd: 9 văn.vạn.sách+9sach=??? và các quân từ 2 tới 9 có xếp được như thế ko??? nếu được xẽ là ntn thì đúng luật
    • khi chờ Yêu,Tái kiến phỗng,bất thực..v.v.........trong cùng nhiều cươc sắc xẽ xướng nth??.
    • giả sử bài trên ù cây cửu vạn.(.đã bất thực)..xướng là: phỗng tái kiến tám đỏ lèo tôm...đúng hay sai???
    • Em chỉ hoc chơi trên những bài viết của các anh..em thấy thiếu những vấn đề như vậy mong các anh chỉ giáo thêm cho em và nhiều chắn thủ muốn biết về tổ tôm......cám ơn nhiều>:D<.../...

Nguyễn Tiểu Thương, mod09toanxuan thích điều này.
  19. crom1

crom1 Chắn hội Hà Nội

:-bd:-bd:-bd>:D<Băm chặt,nhồi nhét của toanxuan hay thật=D>

20. toanxuan

toanxuan Chánh tổng

1. Ù tôm, lèo thì phải có lưng tôm, lưng lèo. Nếu lưng tôm mà tách vào bí thất và bí tam thì không đươc là tôm nữa đâu nhé. Lèo cũng vậy. Không có 8 đỏ mà có 10 đỏ, bạch định thì không có quân đỏ trong bài. Cái này ở phần hệ thống chức sắc.
    2. Bạn xem lại khái niệm phu bí (có đủ 3 hàng, mỗi hàng có 1 quân cùng số trở lên).
    3. Có cước nào thì xướng cước đó.
    4. Bài trên ù cửu vạn thì hô phỗng tái kiến, trả chén hô bất thực cửu vạn ăn cả. Tiếp theo hô ù lèo tôm. Bạn đọc kỹ phần thủ tục ù.
    5. :-bd

khuongtunha02, mod09H_I_E_P thích điều này.