[Sân Đình] Góp ý về Luật chơi Tổ Tôm Sân Đình

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Báo lỗi Tổ Tôm Sân Đình' bắt đầu bởi mod02, 17/3/21.

1. THẢO LUẬN VỀ Ù CHI NẨY-DIỄN ĐÀN TTDG 30/7/2024-NGUYỄN TIỂU THƯƠNG(p2)
    Lai Tung

quê tôi chi nảy rất khó ù vì quy định rất gắt gao, phải què ko được ghép với phu nào, bài có phỗng phải phỗng, có đánh ăn để ghép được phu cũng phải ăn

GỬI BẠN LAITUNG Bạn nói vậy đúng rồi, qui định Ù Chi Nẩy đa số mọi nơi, mọi thời đều chặt chẽ. Trong cuộc thảo luận này điều kiện dễ nhất chắc là “Lệ Làng” bạn Phạm Minh Vũ(cho Ù CN Chạm Thành); khó nhất là “Lệ Làng” bạn Đồng Kênh(thêm điều kiện “phải chờ Quân Chi Hết Ba”+Vỗ vế).

Lai Tung

Chính Vượng vào chơi game này mới biết có thêm cước xuyên năm gian, xuyên bí tứ , quê tôi ko có cước này, còn chi nảy phải đợi con chi cuối lộ mặt mới đc ù thì kinh khủng quá...

GỬI BẠN LAI TUNG Trước 1975, mình hay phải trải chiếu, chia bài, nước thuốc, thế chân, chép Luật cho phụ huynh Tổ Tôm thì chưa có thấy các cước ù Bạch Thủ, Xuyên, Xiên như bây giờ. Tuy vậy có một cước “Ù Vọng” lại tuyệt tích. Do điều kiện cuộc sống di chuyển, mình đã học và chép lại các “Lệ Làng” ở Hà Tây, Hà Nội, Bắc Ninh, Hải Phòng, Thanh Hóa, Nam Định, Đà Nẵng, Sài Gòn, Vũng Tàu, Bình Dương...nhất là tại Diễn Đàn Tổ Tôm Sân Đình nhiều năm để thấy rất nhiều khác biệt, thay đổi. Thời đó, Tổ Tôm đánh không nhiều tính thắng thua như bây giờ, nghiêng về xu hướng cho HÒA, theo triết lý Đông Phương: “Tam Tài Hòa Hợp”, “Âm Dương Chuyển Hóa”, “Ngũ Hành Tương Giao”. Do vậy, chiếu Tổ Tôm đủ 5 Tôm thủ, cho phép 2 người chịu; người bài xấu còn được xem kín quân bài nọc trước khi bỏ. “Một Thành Hai Chờ” là qui định cứng, kể cả “Dậy Khàn” cũng không được miễn phạt. Mình thấy thời đại thay đổi, nhiều thứ thay đổi theo cũng là lẽ thường, tuy nhiên không nên mâu thuẫn với điều qui định trước đó mà không hợp lý.

Van Nguyen Quoc

Chính Vượng cái này theo tôi cũng không được chú Vượng à vì thực chất là bài chạm thành. Khi đấm yêu chỉ đánh 9 vạn là thập thành

GỬI BÁC NQV Em ví dụ trên tay có Bí 5, Bí 6, Bí 7 không lưng, rác 2 quân 2 vạn, 9 vạn. Cửa mở chạm 8 sách, hạ dọc 5678 sách, đánh đi 2 vạn chờ Chi Nẩy. Trong Game TTSĐ là cho đánh vậy, những tỉnh anh em mình chơi chỉ cho Ù Chi Lèo.

Cao Nguyen

Người đóng góp nhiều nhất

Nhất chi nhì bạch. Chi nảy ít ừ nhưng những ván đã ù tôi thấy trong game chi lẻ 2 là đúng nhưng bạch định tôi thấy ko đúng có nhiều ván bài thập thành những đánh què ra vẫn ăn.còn cước Bạch thủ chờ 3 tiếng lên phỗng mới có lưng hô Bạch thủ vẫn cho ăn...tôi có đăng ván bài cụ thể 2 vạn đến trước ko ăn sau phỗng 2 sách đánh 2 văn ko bắt. Tôi thấy game lỗi nhiều quá góp ý không sửa, thật buồn

GỬI BẠN CAO NGUYEN 1-Thành ngữ “Nhất Chi Nhị Bạch”(hoặc Nhì) ở chỗ mình có 2 nghĩa vận dụng: 1a-Nói về điều kiện Ù: nhiều vùng không chỉ Chi Nẩy, ngay cả Bạch Định cũng buộc “vào thành”. 1b-Nói về cước sắc: trong Tứ Trụ, to nhất ù Chi Nẩy, nhì là Bạch Định. 1c-Vùng bạn chơi, Thành Ngữ trên có ý nghĩa giống chỗ mình không? 2-Nhiều lỗi Game TTSĐ chưa khắc phục được, chúng ta đành thông cảm với Ban QT và các Mod thôi, kiên nhẫn chờ vậy. Nhưng mọi góp ý, thảo luận của chúng ta đều được các Mod Sân Đình lưu lại, khi có điều kiện sẽ sửa dần.